คุณสมบัติเบื้องต้นสำหรับผู้สมัครสายการบินไทยและ Thai Smile

บอร์ดนี้สำหรับผู้สนใจสมัครงานในตำแหน่งแอร์โฮสเตสและสจ๊วตของบริษัทการบินไทย, ไทยสไมล์ งาน ground หรืองานอื่นๆ โปรดใช้เว็บบอร์ด All Job ด้านบนครับ

ภารโรง: myoldeditor

Re: คุณสมบัติเบื้องต้นสำหรับผู้สมัครสายการบินไทย

โพสต์โดย bewbaby » วันศุกร์ ก.พ. 04, 2011 10:49 am

อยากให้ขยายอายุสำหรับผู้หญิงจังเลยยยค่ะ รอมาตั้งนานกว่าจะมาแต่พอมาแล้วอายุเกิน เศร้าจังเลย [smilie=bn18.gif]
bewbaby
เตาะแตะๆๆๆ เอ้าพยายามเข้าๆๆ

จำนวนการตอบ: 41
Reputation point: 0
bewbaby โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

Re: คุณสมบัติเบื้องต้นสำหรับผู้สมัครสายการบินไทย

โพสต์โดย bewbaby » วันศุกร์ ก.พ. 04, 2011 10:49 am

อยากให้ขยายอายุสำหรับผู้หญิงจังเลยยยค่ะ รอมาตั้งนานกว่าจะมาแต่พอมาแล้วอายุเกิน เศร้าจังเลย [smilie=bn18.gif]
bewbaby

จำนวนการตอบ: 41
bewbaby โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Chic-chic » วันเสาร์ ก.พ. 05, 2011 9:12 pm

อยากให้เพิ่มอายุ อีกแค่ปีเดียวได้ไหม อย่างน้อยก็เห็นใจคนที่รอด้วยค่ะ

สาธุ๊ๆๆๆๆๆๆๆๆ [smilie=bn18.gif]
Chic-chic

จำนวนการตอบ: 21
Chic-chic โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย fingerrollband » วันอาทิตย์ ก.พ. 13, 2011 9:33 am

รอรอรอ [smilie=bn48.gif]
ยืนยัน... จะไม่ถอดใจ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
fingerrollband
Economy Class

จำนวนการตอบ: 98
fingerrollband โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย Tum125 » วันอาทิตย์ ก.พ. 13, 2011 1:41 pm

ผมขอเป็นกำลังใจให้สำหรับคนที่รอนะคับ
สู้ๆกันต่อไป
เพราะผมก็เป็นอีกคนอะคับที่รอการบินไทย
และผมอยากถามว่าปีหน้าการบินไทยมีแน้วโน้มจะเปิดรับไหมอะคับ
ตอนนี้ผมยังเรียนปีสามอยู่เลย
แต่ปีหน้าถ้าเปิดผมจะไม่ทิ้งโอกาสนี้แน่ๆๆ
ขอให้ทุกคนโชคดีในปีนี้นะคับ
Tum125

จำนวนการตอบ: 35
Tum125 โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย luk » วันจันทร์ ก.พ. 14, 2011 3:26 pm

สูงไม่ถึง 160 cm จริงๆค่ะ อีกแค่ 2 cmเอง อย่างนี้ควรตัดใจไปเลยหรือเปล่าคะ แต่ใจจริงก็อยากลองดูค่ะ
luk

จำนวนการตอบ: 78
luk โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย pannaj » วันอังคาร ก.พ. 15, 2011 11:01 am

อยากเข้าการบินไทยใจจะขาดอยู่แล้วววววววว [smilie=bn45.gif]

สาธุขอให้หนูได้ติดปีกกับเขาสักทีนะคะ
pannaj
Premium Economy Class
Premium Economy Class

จำนวนการตอบ: 131
pannaj โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย wantana » วันพุธ ก.พ. 16, 2011 2:25 pm

ตอนนี้หนูกำลังปั่นโทอิค...ให้ถึง 600 อัพ อยู่
แบบว่า สอบมา 3 ครั้งละ ได้ 450 ไม่เคยเกินนี้เลย
ทำไงดีคะ ช่วยแนะนำหน่อยคะ [smilie=bn18.gif]
wantana
Royal Silk Class
Royal Silk Class

จำนวนการตอบ: 367
wantana โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย fingerrollband » วันพุธ ก.พ. 16, 2011 5:53 pm

อย่าเกินเมษานะ

สาธุ
ยืนยัน... จะไม่ถอดใจ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
fingerrollband

จำนวนการตอบ: 98
fingerrollband โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย lachatte » วันพุธ ก.พ. 16, 2011 7:23 pm

น้ำหนักสมส่วนของ ทีจี คือ เท่าไหร่ครับ? ส่วนสูงลบ100 หรือว่า ลบ110 ครับ ?
lachatte

จำนวนการตอบ: 61
lachatte โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย puglet » วันพฤหัสฯ. ก.พ. 17, 2011 9:09 am

[[quote="wantana"]ตอนนี้หนูกำลังปั่นโทอิค...ให้ถึง 600 อัพ อยู่
แบบว่า สอบมา 3 ครั้งละ ได้ 450 ไม่เคยเกินนี้เลย
ทำไงดีคะ ช่วยแนะนำหน่อยคะ [smilie=bn18.gif][/quote]

ลองซื้อหนังสือเตรียมสอบTOEICมาทำดูบ้างรึยังคะ
เช็คดูว่าPartไหนที่เรายังอ่อนอยู่
ถ้าอ่อนGrammar แนะนำว่าตอนอ่านgrammarให้อ่านคราวๆพอเข้าใจหลักการ ยังไม่ต้องไปท่องจำมาก
แล้วเวลาที่ทำข้อสอบก้อไปอ่านคำอธิบายด้านหลัง(เฉลย) แล้วพลิกกลับมาทำความเข้าใจกับเนื้อหานั้นๆอีกรอบค่ะ
Reading Part ถ้าทำGrammarได้แล้ว เรื่องต่อไปคือเรื่องของเวลา ที่เราต้องรีบปั่นให้ทัน
แต่ถ้าเราทำข้อสอบบ่อยๆ เราจะรู้ว่าข้อสอบแต่ละSectionต้องการวัดอะไร เราก็ไม่ต้องเสียเวลาอ่านDirection เอาเวลามาทำข้อสอบได้อีก2ข้อสบายๆ(มี5Sectionเราก้อได้เวลาเพิ่มไป10ข้อแล้วนะ)
เน้นว่าต้องทำข้อสอบเยอะๆค่ะ ทำไปหลายๆชุดจะจับทางได้เอง
ส่วนListeningไม่ยากค่ะ อย่างแรกต้องตั้งสติก่อนเลย ข้อไหนที่รู้ตัวว่าฟังแล้วหลุด อย่าไปใส่ใจ ข้ามมันไปเลย
พยาพยามดูคำถาม/คำตอบเอาไว้ก่อน เราจะได้รู้ว่าเราฟังเพื่ออะไร

อันนี้เป็นสิ่งที่เราใช้กับตัวเอง แล้วก้อได้ผลเป็นที่พอใจพอสมควรค่ะ
สู้ๆๆ สติเป็นเรื่องสำคัญ ตั้งสติเข้าไว้นะคะเวลาทำข้อสอบ อย่ารนค่ะ
puglet

จำนวนการตอบ: 8
puglet โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

โพสต์โดย puglet » วันพฤหัสฯ. ก.พ. 17, 2011 9:12 am

[quote="johny"]อ้างอิงตามหนังสือ take off น่ะครับ ตรงเรื่องสายตา "โดยในกรณีที่สายตาสั้นหรือสายตาเอียง อาจไม่ผ่านการพิจารณา ตามคำวินัจฉัยจากจักษุแพทย์ได้"
คือกังวลนิดหน่อยอะครับ คือปกติเราใส่คอนแทคเลนส์ได้เวลาบิน(เป็นลูกเรืออยู่ครับ) แต่ประโยคนี้ทำให้ไม่แน่ใจว่าการบินไทยซีเรียสเรื่องนี้มากไหมครับ เพราะผมสั้น 750 อ่ะครับเกี่ยวมั๊ยที่ถ้าสั้นเยอะอาจไม่ได้อะครับ[/quote]

กลัวอยู่เหมือนกันค่ะ
เพราะสายตาสั้นมาก
กำลังจะให้คุณหมอตรวจว่าสามารถทำLasikได้มั๊ย ถ้าไม่ได้นี่ก้อต้องลุ้นเลยล่ะค่ะ [smilie=bn28.gif]
puglet

จำนวนการตอบ: 8
puglet โถ คุณยังไม่มีใครโหวตให้เลย

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Thai Airways, Thai Smile